บริการอบรมหลักสูตรด้าน HR HRM HRD กฎหมายแรงงาน หัวหน้างาน WALK RALLY TEAM BUILDING การขาย การบริการ การตลาด การบริหารจัดการ ความปลอดภัย SAFETY การปฐมพยาบาลเบื้องต้น FIRST AID

เว็บบอร์ดประเด็นเด็ดเกร็ด HR เข้าใจง่ายภายใน 1 นาทีลูกจ้างมีสิทธิฟ้องร้องเรียกโบนัสได้หรือไม่
ผู้เขียน : hrdeesolution   หัวข้อ : ลูกจ้างมีสิทธิฟ้องร้องเรียกโบนัสได้หรือไม่อ่าน 425 / ความคิดเห็น 0
รูปประจำตัว
hrdeesolution
  • 0 กระทู้ที่เริ่มไว้
รูปไอคอน
หัวข้อ : ลูกจ้างมีสิทธิฟ้องร้องเรียกโบนัสได้หรือไม่
17/12/2558 6:55:00

บางคนก็ว่าได้ ถ้ามีสิทธิได้ตามที่บริษัทประกาศงด

บางคนก็ว่าไม่ได้ เพราะโบนัสเป็นสิทธิของนายจ้างจะให้ใคร ไม่ให้ใครก็ได้

 บางคนก็ว่าได้ แต่ไม่รู้ว่าต้องฟ้องขอภายในกี่ปี

 มาดูกันว่าคดีแบบนี้ศาลท่านว่าอย่างไร ?

 แนวคำพิพากษาศาลฎีกาเลขที่ 7320/2550

ศาลท่านว่า....โบนัส ไม่ใช่ค่าจ้าง หรือ สินจ้างอย่างอื่นและไม่ได้กำหนดอายุความไว้เฉพาะจึงให้มีอายุความฟ้องได้ใน 10 ปี ตาม ปพพ. มาตรา193 / 30

 

คำแนะนำท้ายฎีกา

  เรื่องโบนัสนี้ ส่วนมากก็เข้าใจว่าเป็นสิทธิของนายจ้างที่จะให้ใคร..ไม่ให้ใคร..หรือจะกำหนดหลักเกณฑ์การจ่ายว่าให้เท่าใดก็ได้ อีกทั้งมีลักษณะเป็นปี ๆ ตามผลประกอบการ จะฟ้องขอไม่ได้...นับว่าเป็นความเข้าใจที่ถูกต้อง..แต่ลืมประเด็นสำคัญไปว่า ถ้าลูกจ้างมีสิทธิได้รับตามที่นายจ้างประกาศ แต่นายจ้างให้ ลูกจ้างจะฟ้องเรียกเอาได้ภายในกี่ปี ???

 ฎีกานี้ได้บอกชัดเจนแล้วว่า ให้ฟ้องเรียกโบนัสได้ภายในอายุความ 10 ปี..ใครที่รู้ว่าตนเองไม่ได้ก็รีบไปฟ้องพร้อมขอดอกเบี้ยร้อยละ 7.5 ต่อปีพร้อมเลย..ถ้าลืมขอจะไปฟ้องใหม่ไม่ได้ จะเป็นฟ้องซ้ำตัวอย่างการป้องกัน แก้ไข

 

  ทุกวันนี้ความหวังประจำวันของคนทำงานก็คือ ค่าล่วงเวลา..ส่วนความหวังประจำปี ก็คือ โบนัส ถ้าบริษัทไหนไม่มี หรือ มีน้อย ลูกจ้างก็จะลาออกไปหาที่ใหม่ที่มีมากกว่า

 

เรื่องโบนัสจะเกี่ยวพันกับค่าจ้างแต่ละคนจึงมีแนวความคิดในการจัดการออกมา 3 ลักษณะ คือ

 

1. บริษัทฝรั่ง จะให้ค่าจ้างมาก แต่โบนัสน้อย...คนเห็นแก่เงินค่าจ้างสูง จึงพอหาคนได้ 

2. บริษัทญี่ปุ่น จะให้ค่าจ้างพอสมควร แต่ให้โบนัสเยอะโดยเฉพาะกลุ่มยานยนต์...คนเห็นแก่โบนัสเยอะก็ไหลเข้าไป หาคนได้ง่าย 

3.  บริษัทไทย หรือ บริษัทครอบครัวก็ให้ค่าจ้างน้อย โบนัส 1 – 2 เดือน..คนจะไหลออกไปไม่หยุด หาคนใหม่ยาก

  

ในทัศนะของอ.ขอแนะนำว่า ถ้าตั้งใจจะปรับค่าจ้างและให้โบนัสพนักงานรวมกันแล้ว 10 % ขอให้แบ่งปรับค่าจ้าง 5 % ก็พออีก 5 % เก็บสะสมไว้เป็นโบนัสปลายปีจะดีกว่า 

 การปรับค่าจ้างสูง เงินก็จะหมดไปทุกวัน สุดท้ายปลายปีจะไม่เหลืออะไร ( จะบอกให้เก็บเองเป็นไปไม่ได้ ) ..แต่ถ้าปรับให้น้อย แต่เก็บไว้ให้ปลายปีมาก ลูกจ้างก็จะมีเงินเหลือ เงินเก็บปลายปี แบบนี้จะดีกว่าคนได้เงินปลายปีเยอะ ก็จะอยู่นานเพื่อรอปีต่อไป 

 

 Credit บทความ จาก อ.สิทธิศักดิ์ ศรีธรรมวัฒนา



 
Online:  15
Visits:  120,146
Today:  369
PageView/Month:  4,629